Anti-fan Kikyou

Những bạn nào không thích nhân vật Kikyou trong InuYasha thì vào đây bình luận về cô ấy

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Arigatou...Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down
Thu Aug 29, 2013 1:47 pm #1
Arigatou... Bgavatar_06
Arigatou... Bgavatar_01Arigatou... Bgavatar_02_newsArigatou... Bgavatar_03
Arigatou... Bgavatar_04_newKikyou_Only youArigatou... Bgavatar_06_news
Arigatou... Bgavatar_07Arigatou... Bgavatar_08_newsArigatou... Bgavatar_09
[Thành viên] - Kikyou_Only you - Tập nghề
Tập nghề
Thông tin cá nhân Kikyou_Only you:
AKC : 800
AKC : 800
Arigatou... Vide

Bài gửiTiêu đề: Arigatou...
Loading

Tiêu đề: Arigatou...

~Arigatou~

_o0o_

Mặt trời lặn dần, bóng đỏ nhấp nhô sau những rặng núi xanh xa thẳm.

Gió thổi nhẹ, lướt trên những cánh hoa cát cánh, mang hương hoa theo gió, rong rủi khắp mọi nơi, nhẹ nhàng và sâu lắng, thanh tẩy cả một góc trời.

Gió thổi mang theo cả mảnh trăng,vượt lên trên cả mặt trời , và treo trên đầu ngọn núi, mảnh trăng bé nhỏ, dù biết rằng mình đã khuyết, dù biết rằng ánh sáng nhỏ nhoi chẳng đủ cho bầu
trời, dù biết rằng mặt trời là vô địch, những vẫn muốn một lần được thử sức và vươn cao, đem chút ánh sáng le lói đếm cho vùng trơì tăm tối…..

Trăng như vậy, cát cánh cũng như vậy, và ở đây trên đồi cỏ này, cũng có một người con gái như vậy. Dù biết rằng mình yếu ớt, dù biết rằng mình chỉ là trăng nhỏ, chỉ là cát cánh tàn, nhưng vẫn muốn, vẫn muốn hi sinh cho tất cả mọi người. Kikyou- Miko với linh hồn đã khuyết.

Hồi sinh từ đất bùn và tro cốt, Kikyou như một một bóng ma vất vưởn nơi dương thế, không phải là người, mà cũng chẳng phải là ma.

“Tội nghiệp…..”

Tội nghiệp cho ai, cho con người kia đã ngã xuống hay là cho cô, kikyou, một con người đã chết.

“ Cô không thể có tương lai điều đó là không thay đổi được…”

Điều đó… Kikyou biết chứ, là pháp sư lại là một người con gái, chẳng lẽ nào kikyou lại không biết. Nhưng biết thì làm gì được đây, cô đâu thể an nghỉ vì một mối hận thù còn chưa được hoá giải.Bị lôi kéo trở lại thế giới này, Kikyou nào có muốn , linh hồn bất hạnh kia vẫn phải vất vưởn chốn nhân gian, bơ vơ lạc lõng bê lề cuộc sống, kikyou bất lực, không lối thoát trong cái mê cung thù hận của chính mình. Chết có lẽ là cách giải thoát tốt nhất.

Và Kikyou đã chết , chết với nụ cười hạnh phúc ở trên môi, Kikyou bảo rằng đó là đủ, chết trong tay của inuyasha, điều đó là quá đủ.Nhưng liệu rằng nó đã đủ chưa?? đủ để bù đắp những gì đã mất của Kikyou???

Cô ra đi trong khi những người khác buồn đau thì lại cười sung sướng…

Hi sinh cho nhân loại, cứu rỗi tất cả những con người, hi sinh mù quáng, bảo vệ cho tất cả dù biết mình cũng rất mỏng manh. Không tiếc mệnh thọ để cứu chữa cho những con người bạc nhược. Kikyou hi sinh như vậy. Vậy mà những con người kia, nhìn Kikyou bằng ánh mắt thương hại. Có kẻ đã hối hận về những việc mình làm khi kikyou chết, có kẻ đã khóc thương khi Kikyou ra đi, nhưng đó đâu phải là khóc vì cô, đau khổ vì cô, họ chỉ khóc vì bất lực, khóc vì mình chưa mạnh mẽ, họ đâu có khóc vì cô, Kikyou.

Người ta bảo rằng hi sinh là hạnh phúc, vậy là Kikyou hạnh phúc.

Nhưng sao tớ thấy cuộc đời cô chỉ toàn là bất hạnh.

Chết rồi mà vẫn còn có kẻ chẳng chịu buông tha.

Những con người mà cô dành trọn cuộc đời bé nhỏ, chẳng ai nhớ đến cô cả, nhớ đến bông cát cánh đã tàn và mảnh trăng đã khuyết….

Dù cho bọn xấu xa kia có bảo cô là ác quỷ, hay bảo cô cay độc, bạo tàn…

Nhưng trong tôi cô luôn là một thiên sứ dang rộng đôi cánh trắng ngần và nở nụ cười tươi đẹp, là mảnh trăng không bao h khuyết, là cát cánh chẳng bao h tàn, là kikyou…..

Gió vẫn thổi, và kikyou vẫn ngồi đấy…

_o0o_

Một bọn trẻ…
“Onee_san…….”
Trao cho cô một bông hoa cát cánh
một nụ cười nhẹ nhàng thoảng lướt qua trên đôi môi đỏ thắm…
“Arigatou…

~~~

~Anh nhớ em Kikyou~

_o0o_

Kikyou

Sắc màu trong trái tim em vỡ nát

Có phải ngoài kia mưa đang rơi

Gió đang lây và trời đang bão tố

Nghe xa lắm tiếng gào đầy phẫn nộ

Đưa hồn em về một chốn u mê

Anh yêu em tình yêu anh mãi mãi

Khát vọng bên em dành cả cuộc đời mình

Anh vẫn biết yêu em là nước mắt

Cả cuộc đời chạy theo bóng hình em

Em biết không?

Mái tóc em là thiên đường tỏa sáng

Đôi mắt em lặng lẽ mặt hồ trong

Hoàng hôn đỏ lặng lẽ tắt trên rừng

Anh dõi theo em để ấm lòng trở lại

Anh yêu em

Kikyou

Ngày xưa anh là kẻ tội đồ

Chỉ có em đôi bàn tay nhỏ bé mong manh

Em cứu vớt đời anh cho anh nỗi mong chờ

Đã qua rồi

Kikyou

Chốn vui trong anh nỗi xót xa nghẹn ngào

Mũi tên cũa em khiến anh ngủ thiếp

Anh chìm dần trong tình yêu nhuộm đầy máu

Anh muốn quên em

Kikyou

Giọt nước mắt anh rơi khi em trở lại

Bùn đất hầm mộ kiến em thành ác quỷ

Kikyou của ngày xưa tình yêu bé nhỏ

Sao em không khóc đi cho vơi nỗi buồn

Anh hận lắm

Kikyou

Anh hận người chia ly ta như thế

Anh hận mình đã để mất em

Anh hận đôi tay này không che chở cho em

Anh hận tất cả

Anh biết em về trong giấc ngủ

Trong mưa đông giá rét

Nước mắt em nhòa ra ngàn lệ

Anh gào thét anh nhớ em

KIKYOU

~~~

~Kikyou - Bông hoa tím của tôi~

_o0o_

Xin cho tôi một lần được thấy nụ cười của em như ngày xưa. Nụ cười ấy là tia nắng ấm rọi vào lòng tôi.

Xin cho tôi một lần được thấy trong đôi mắt em niềm hạnh phúc. Ánh mắt ấy là làn gió mát khẽ thổi làm dịu lại trái tim tôi.

Và xin cho tôi được nói lời xin lỗi. Với em. Một lần thôi.

Được không, Kikyo của tôi?

Ngày xưa, từ lâu, rất lâu rồi, có một người con gái đi lạc vào trái tim tôi. Cô ấy đẹp như bông hoa cát cánh màu tím dịu dàng, đằm thắm. Cô ấy thanh cao, rực rỡ như thiên thần không vương chút trần tục. Tôi đã ngỡ rằng, không có người con gái nào trên đời này hoàn hảo bằng cô ấy.

Kikyo, em là hoa của đêm. Huyền bí. Kiêu sa.

Và cũng chẳng biết từ bao giờ cô ấy đã ra đi, đi thật xa, biến yêu thương trong tim tôi thành máu đỏ. Tôi dằn vặt. Tôi xót xa. Nhưng có ai biết rằng, cô ấy chẳng bao giờ hiểu được lòng tôi...

Em, Kikyo ạ, em có hay cuộc đời này chưa bao giờ công bằng cả. Có những kẻ cả đời hưởng hạnh phúc, trong khi có những người cả đời chịu mất mát, đớn đau. Vì vậy, có đáng không khi chỉ mình em âm thầm gánh chịu mọi nỗi đau như vậy? Xin em hãy trách cuộc đời này đi, trách Người nhẫn tâm, trách người vô tình chẳng bao giờ đem lại hạnh phúc cho em. Đừng để mỗi lần tôi nhìn thấy em lại là một lần tôi nhìn thấy nỗi buồn thấm lặng vương vấn trong đôi mắt ấy. Em sẽ làm tôi đau, đau lắm em biết không?

Bông hoa cát cánh đẹp mà chóng tàn. Màu hoa tím sẫm dịu dàng mà buồn bã, ảm đạm.
Em là một cánh hoa tím mong manh... Mong manh...

Em có biết không, yêu thương là ích kỉ. Ai cũng muốn chiếm giữ, ai cũng muốn có được trọn vẹn tình yêu. Có ai dám chắc rằng, trong suốt cuộc đời dài dằng dặc ấy không một lần mình nhỏ nhen? Vì vậy, tôi chưa bao giờ trách em. Không ai được quyền trách em cả, Kikyo của tôi ạ.

Người ta chỉ biết đi ngang qua cuộc đời em một cách dửng dưng, lạnh nhạt, có mấy ai chịu dừng lại bên em? Có mấy ai hiểu được rằng em đã phải đau, phải khóc quá nhiều. Cuộc đời không công bằng với em, thì tại sao em phải công bằng với cuộc đời này chứ? Tôi căm ghét tất cả những kẻ ấy, những kẻ vô tình hằng ngày vẫn đang chà đạp lên nỗi đau của em.
Loài hoa cát cánh dịu dàng tinh khôi là thế, ai trách được hoa rũ xuống sau hàng vạn bão táp, thương đau? Vì vậy, tôi vẫn tin em là một người con gái nhân hậu, hiền lành.

Chưa bao giờ thù hận có thể làm vấy bẩn trái tim em.

Và em biết không, sự tồn tại của em là xiềng xích dằn vặt trái tim tôi. Tồn tại làm gì để đớn, để đau. Tồn tại làm gì nỗi buồn thêm vò xé tâm can. Em sống, sống vì yêu, sống để hoài niệm, để khát khao một hạnh phúc xa xôi. Nhưng cuộc đời càng dài thì càng cay đắng. Giá như em đừng sống, đừng tiếp tục bước trên con đường đau thương ấy nữa. Mỗi bước chân là một lần đau, mà nỗi đau của em là nỗi đau của tôi.

Mộng đẹp vỡ rồi không thể lấy lại được. Xin em, hãy dừng lại đi!

Từ bao giờ mà ánh mắt em đã trở nên đượm buồn. Từ bao giờ mà nụ cười của em đã nhuốm đầy cay đắng. Kikyo ơi, em biết không, đó là nỗi xót xa lớn nhất của tôi. Đừng, xin em đừng như vậy nữa. Tôi sẽ không thể chịu đựng được đâu. Tôi không thể đành lòng nhìn cánh hoa tím mỏng manh lạc giữa hàng vạn nỗi thống khổ, bị bão táp số phận giày vò đến thế.

Em không sống.

Em đang tồn tại. Tồn tại để đớn, để đau.

Mà cuộc đời bi thương này còn đáng để em tồn tại nữa đâu?

Vậy thì, xin cho tôi một lần được thấy nụ cười của em như ngày xưa. Nụ cười ấy là tia nắng ấm rọi vào lòng tôi.

Xin cho tôi một lần được thấy trong đôi mắt em niềm hạnh phúc. Ánh mắt ấy là làn gió mát khẽ thổi làm dịu lại trái tim tôi.

Và xin cho tôi được nói lời xin lỗi. Với em. Một lần thôi.

Được không, Kikyo của tôi?

Xin lỗi, xin lỗi thật nhiều, vì tôi chỉ có thể đứng đây mà đớn, mà đau một mình, chẳng thể làm gì cho em. Giá như tôi có thể ở bên em, có thể xoa dịu bớt những nỗi đau của em. Nhưng không, tôi không thể.

Những giọt nước mắt lặng lẽ lăn trên gương mặt đẹp đẽ của em. Nhìn em khóc, trái tim tôi đau nhói. Nhưng tôi biết phải làm gì đây, làm gì khi em không ở bên tôi?

Giá như cuộc đời em chỉ là một giấc mộng dài đau thương thôi nhỉ. Nếu thế sẽ hạnh phúc biết bao nhiêu. Vì mộng dù dài đến mấy vẫn có thể tỉnh. Vì mộng dù xót xa đến mấy vẫn có thể quên.

Nhưng mộng mãi mãi vẫn chỉ là mộng, có bao giờ mộng thành thực đâu? Vậy nên ước mơ ấy của tôi vẫn chỉ là vô vọng, một ước mơ nhỏ bé và xa xăm không bao giờ tôi có thể với tới.
Và cay đắng vẫn cứ triền miên, triền miên.

Nhưng đời có dài đến mấy cũng phải tới lúc kết thúc, phải không em?

Tất cả tan biến, tan biến.

Và em ra đi... Đi thật xa.

Em biết không, đó là điều tôi mong đợi. Dù nó cũng đắng, cũng cay. Dù lòng tôi sẽ đau nhói và trái tim nhỏ bé này của tôi sẽ khóc gào. Nhưng tôi biết, tôi biết đó là sự giải thoát cuối cùng.

Cho em. Và cả cho tôi.

Đi đi em, Kikyo. Đi về bất cứ nơi nào em muốn. Đi về nơi không còn thù hận, không còn yêu thương, không còn đau khổ nữa. Em sẽ hạnh phúc, phải không? Còn tôi, đớn đau hay không không quan trọng. Chỉ cần em hạnh phúc mà thôi.

Kết thúc rồi, em ạ!

Đôi mắt em nhắm lại. Và em mỉm cười.

Nụ cười thật mãn nguyện.

Nụ cười không còn xót xa.

Khi sống, cuộc đời không cho ta những gì thì cái chết sẽ bù đắp cho ta những điều đó.
Cuối cùng thì, ít ra, tôi cũng được nhìn thấy, một lần, một lần thôi, hạnh phúc của em.
Cám ơn em, Kikyo!

Gió khẽ thổi. Những cánh hoa tím sẫm bắt đầu rơi rơi. Gió đưa hoa về với cát bụi. Và trước khi hoa tan biến, linh hồn thanh khiết của em đã bừng sáng lên. Ánh sáng thật lung linh, rực rỡ.

Em biết không, ánh sáng ấy sẽ mãi mãi tồn tại trong lòng tôi, không bao giờ nguội tắt.
Gió vẫn thổi.

Hoa tím vẫn rơi rơi.

Loài hoa cát cánh đẹp mà chóng tàn. Màu hoa tím sẫm dịu dàng mà buồn bã, ảm đạm. Kikyo, bông hoa tím của tôi, giờ đây đau thương đã cạn rồi. Xiềng xích cuộc đời không bao giờ có thể giày vò em được nữa.

Và , hình như, một lần tình cờ nào đó, tôi đã nhìn thấy nụ cười của em. Tôi đã nhìn thấy từ một nơi thật xa xăm nụ cười tuyệt đẹp không vương vẫn chút đắng cay.

Em sẽ hạnh phúc, Kikyo của tôi.

Bông hoa tím của tôi.

Mãi mãi...

~~~

_o0o_

Đã 50 năm rồi kể từ ngày em ra đi mãi mãi. Nỗi đau của em đã trở thành nỗi ám ảnh trong lòng tôi. Một người có thể nói là đã yêu em, trân trọng em, nhớ về em vĩnh viễn....

Pháp sư Kikyo. Tại sao trong bao nhiêu thiên chức của người phụ nữ em lại không chọn lấy? Để rồi lặng lẽ trở thành một nữ Pháp sư bảo vệ viên ngọc tứ hồn đầy tội lỗi. Em đã được gì ngoài nỗi cô đơn cả cuộc đời, một mình lê bước giữa đêm đông?

Mười tám năm ,cả cuộc đời em đó. Tại sao chưa bao giờ tôi nhìn thấy em đổ lệ vì những vết thương mà kẻ thù tàn nhẫn trút lên em, chưa một lần tôi thấy em quỵ ngã trên chặng đường cô quạnh. Vậy mà giờ đây em nằm đó. Vết thương trên đôi vai gầy như muốn xé toạc cánh tay em vẫn đang rỉ máu. Đôi mắt đượm buồn nhắm nghiền đẫm lệ. Em chết, con tim em đã vỡ nát rồi.

VÌ AI THẾ ???

Ngày ấy em cũng là thiếu nữ. Em cũng khao khát một tình yêu. Em muốn trút bỏ gánh nặng 18 năm để trở thành một người con gái bình thường. Tâm hồn trong trắng thanh cao của em đã khiến người ấy yêu em bằng cả trái tim. Yêu em,người ấy muốn thành người. Trên ngọn đồi bình yên gió thổi vi vu, hai con người bất hạnh bỡ ngỡ tìm thấy nhau.

Hạnh phúc!

Nhưng rồi cái ngày đáng nguyền rủa đó đã xảy ra khiến em mãi mãi là thiếu nữ. Em không bao giờ bước qua tuổi 19 được nữa. Em đứng đó. Giương cung, đôi mắt nhìn anh buồn ngấn lệ. Còn gì đau đớn hơn khi nghĩ rằng người em đã trao trọn niềm tin phản bội. Em hận lắm. Ngọc tứ hồn có thễ hàn gắn vết thương giúp em sống. Nhưng ai có thể hàn gắn được con tim vỡ nát của em đây? Em chọn cách ra đi để không bao giờ nhìn thấy người ấy nữa.

Chết là hết. Cái chết bao đời là sự kết thúc của nỗi đau. Em như một món đồ chơi đẹp của cuộc đời để nhân loại hững hờ đùa giỡn. Tại sao lại khơi dậy nỗi đau, đào lên thể xác. Em tái sinh lần nữa bằng đất bùn hầm mộ để phục vụ cho những mưu đồ vị kĩ. Em ko muốn như vậy. Em từ chối sống. Nhưng tại sao người ấy lại gọi tên em .... KiKYO ... KIKYO ....

Dừng lại đừng gọi tên tôi. Nhưng đã muộn. Em sống, em là một hồn ma. Pháp sư trong trắng tĩnh lặng như em giờ đây là yêu quái. Một hồn ma đáng thương như lời của Pháp sư nọ phút cuối đời đã xót thương thốt lên với em như thế. Vết thương năm xưa giờ đây lại rỉ máu từng giọt chảy thành dòng. Em gặp lại anh, hận anh, nhưng yêu anh nguyên vẹn.

Nghiệt ngã cho em!

Tôi đọc trên nhiều diễn đàn và bật khóc khi bắt gặp dòng chữ "Kikyo là quỹ dữ" .......... Tại sao phải cay nghiệt như thế? Bất hạnh cả cuộc đời, tái sinh rồi nhìn thấy Tình yêu không còn nữa. Đố kỵ. Tôi có thể cam đoan với các bạn rằng nếu Kikyo chưa chết, cô ấy sẽ nhường Inu cho Kagome. Nhưng giờ đây cô ấy chỉ là một oan hồn, vất vưỡng. Em chết vì Inu cơ mà. Còn gì để bấu víu trên cõi đời ngoài hy vọng mong manh là Inu vẫn yêu em không thay đổi.

Nhưng em không ích kỷ. Em vẫn không giành giật với người. Tôi vẫn bắt gặp bước chân cô đơn của em trên những nẽo đường trả thù cái ác. Em không muốn trở thành gánh nặng của Inu em chiến đấu 1 mình để rồi 1 lần nữa khiến tôi đau đớn khi nhìn thấy em tan biến. Để lại câu nói "Đừng khóc Kagome!", đó là một sự chấp nhận. Em chấp nhận hạnh phúc của anh bên người ấy. Em thua vì em quá vị tha.

Cuộc đời của em là chuỗi ngày của giằng vặt. Em chiến đấu chống lại kẻ thù. Em giằng xé lương tâm để không bị oán hận nuốt chững. Và cuối cùng, em đã trở lại là em của 50 năm về trước. Trong trắng và thanh khiết tuyệt vời. Tôi gọi em là thánh nữ đấy. Em có biết không....

Vĩnh biệt em, đóa hoa cát cánh tím đằm thắm dịu dàng không vẩn đục. Nếu em sinh ra trong một thời đại khác có thể cuộc đời em sẽ không là một bản bi ca buồn đến vậy, có lẽ bàn tay che chở em sẽ mạnh mẽ để em có thể bình yên, không phải là Inu........

Lời cuối cùng,...cầu mong em thanh thản ở nơi đó mãi mãi....

Kikyo......

~~~

Tài sản của Kikyou_Only you

Thu Aug 29, 2013 6:05 pm #2
Arigatou... Bgavatar_06
Arigatou... Bgavatar_04_newSuki ChanArigatou... Bgavatar_06_news
[Thành viên] - Suki Chan - Thành Thạo
Thành Thạo
Thông tin cá nhân Suki Chan:
AKC : 4200
AKC : 4200
Arigatou... Vide

Bài gửiTiêu đề: Re: Arigatou...
Loading

ỌE OẸ*Mắt đỏ ngầu*
Nghe mừ phát ói à!!!!!!!Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy

Tài sản của Suki Chan

Thu Aug 29, 2013 7:13 pm #3
Arigatou... Bgavatar_06
Arigatou... Bgavatar_04_newSumi x Kedokato-kunArigatou... Bgavatar_06_news
[Thành viên] - Sumi x Kedokato-kun - Mod
Mod
Thông tin cá nhân Sumi x Kedokato-kun:
AKC : 4598
AKC : 4598
Arigatou... Vide

Loading
https://anti-fankikyou.forumvi.com/u3

sao tự nhiên bữa này toàn đọc được mấy bài như này vậy ta =))))))))))))))))) dù gì thì cũng ỦNG HỘ =))))))))))))))))))))) hay lắm đó =)))))))))))))))

Tài sản của Sumi x Kedokato-kun

Thu Aug 29, 2013 8:10 pm #4
Arigatou... Bgavatar_06
Arigatou... Bgavatar_04_newArigatou... Bgavatar_06_news
[Thành viên] - Ko cần biết - Tập nghề
Tập nghề
Thông tin cá nhân Ko cần biết:
AKC : 240
Arigatou... Vide

Loading

MèoKinSu đã viết:
ỌE OẸ*Mắt đỏ ngầu*
Nghe mừ phát ói à!!!!!!!Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy
Nếu ta nhớ ko lầm thì mi là nhóc mà đi WC tại chỗ đúng ko ta?? Đọc cmt của mắm Kikyou_Only you là ta thấy kết mi nhất, 1 điểm yếu lớn nhất của 4rum mà bọn ta nhắm vào. Ta rất cần các cmt ''chân thật'' với đời sống của mi.
Mà nếu ko thích thì đọc làm cái gì?? Đọc mà ko biết cảm nhận thì mi cũng cà rởn quá, chả biết có nên lành nhiều giữ ít với mi ko nhưng nhìn mi còn non tay quá. Thôi thì ta liếc mắt ''đưa tình'' với mi tý thôi vậy.

Tài sản của Ko cần biết

Thu Aug 29, 2013 8:11 pm #5
Arigatou... Bgavatar_06
[Thành viên] - Ko cần biết - Tập nghề
Tập nghề
Thông tin cá nhân Ko cần biết:
Arigatou... Vide

Loading

Sumi x Kedokato-kun đã viết:
sao tự nhiên bữa này toàn đọc được mấy bài như này vậy ta =))))))))))))))))) dù gì thì cũng ỦNG HỘ =))))))))))))))))))))) hay lắm đó =)))))))))))))))
Chắc ngày mai là tận thế =)). Mơ ước bé nhỏ của ta =)) Arigatou... Panda96

Tài sản của Ko cần biết

Arigatou... Bgavatar_06
[Thành viên] - Sponsored content -
Thông tin cá nhân Sponsored content:
Arigatou... Vide

Loading

Tài sản của Sponsored content

Arigatou...

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang
Trang 1 trong tổng số 1 trang
* Không dùng những ngôn từ thiếu lịch sự.
* Bài viết sưu tầm nên ghi rõ nguồn.
* Tránh spam nhảm không liên quan đến chủ đề.

Yêu cầu viết tiếng Việt có dấu.